Độc giả Lê Thanh Tuấn tại Mê Linh - Hà Nội có hỏi:

Nguồn tin: Cảnh sát PC&CC TP Hà Nội

Việc cơ quan Cảnh sát PC&CC TP Hà Nội yêu cầu Công ty TNHH Minh Tuấn phải cam kết lộ trình khắc phục những tồn tại, thiếu sót về PCCC, tổ chức thẩm duyệt nghiệm thu về PCCC là đúng hay sai, Công ty không thực hiện thì sẽ bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

Căn cứ Luật phòng cháy và chữa cháy ngày 29/6/2001; Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy; Nghị định số 35/2003/NĐ-CP ngày 04/4/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy; Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng cháy chữa cháy và Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy (thay thế Nghị định 35/2003/NĐ-CP ngày 04/4/2003).

- Khoản 2 Điều 1 của Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy quy định về trách nhiệm của người đứng đầu cơ sở.

- Khoản 2 Điều 17 của Nghị định số 35/2003/NĐ-CP ngày 04/4/2003 và Khoản 1 Điều 16 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 quy định: Chủ đầu tư có trách nhiệm lập dự án thiết kế theo đúng quy định, trình hồ sơ thẩm duyệt thiết kế về PCCC cho cơ quan Cảnh sát PC&CC đối với các công trình thuộc diện phải thẩm duyệt về PCCC (danh mục các công trình thuộc diện phải thẩm duyệt quy định tại Phụ lục III của Nghị định số 35/2003/NĐ-CP và Phụ lục IV của Nghị định số 79/2014/NĐ-CP).

Như vậy, Công trình chưa được thẩm duyệt, nghiệm thu về PCCC, chưa đảm bảo các điều kiện an toàn PCCC, Cơ quan Cảnh sát PC&CC kiến nghị Chủ đầu tư thực hiện công tác thẩm duyệt, nghiệm thu về PCCC là đúng quy định.

* Công ty không thực hiện thì sẽ bị xử lý như thế nào?

Khi cơ quan Cảnh sát PC&CC kiến nghị Chủ đầu tư thực hiện các giải pháp nhằm đảm bảo an toàn PCCC cho công trình theo quy định nhưng Chủ đầu tư không thực hiện sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính với một số lĩnh vực, trong đó có lĩnh vực phòng cháy chữa cháy.

Nếu chủ đầu tư tiếp tục không thực hiện, sẽ bị tạm đình chỉ, đình chỉ hoạt động theo quy định tại Khoản 1 Điều 19 của Nghị định số 79/2014/NĐ-CP.

Bình luận(1)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Refresh
Nhập mã bảo mật (*)    

Tin khác

CẢNH SÁT PHÒNG CHÁY VÀ CHỮA CHÁY THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Địa chỉ: Số 27, 29 Phan Chu Trinh – Hoàn Kiếm – Hà Nội
Điện thoại: 069.219.4800; Fax: 024. 37430364, 024.37430365
Email: ; Website: canhsatpccc.hanoi.gov.vn
Ghi rõ nguồn “canhsatpccc.hanoi.gov.vn” khi phát hành lại thông tin từ website này