Độc giả Minh Thanh ở Hoàng Mai - Hà Nội có hỏi:

Nguồn tin: Cảnh sát PC&CC TP Hà Nội

Hướng dẫn yêu cầu về PCCC đối với những công trình khách sạn, nhà nghỉ cao từ 05 tầng trở lên đã xây dựng cách đây 10 năm, 15 năm được cấp đủ điều kiện an toàn PCCC theo quy định cũ nhưng không còn phù hợp theo tiêu chuẩn về PCCC hiện hành đề nghị cho phương án giải quyết?

Trả lời:

-  Đối với các công trình vẫn giữ nguyên quy mô, công năng, tính chất sử dụng như tại thời điểm được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy và chữa cháy theo điều 7 Thông tư số 04/2004/TT-BCA ngày 31/3/2004 của Bộ Công an, chủ đầu tư thực hiện sau:

+ Duy trì đầy đủ các điều kiện an toàn về PCCC theo quy định.

+ Khuyến khích chủ đầu tư bổ sung các biện pháp, giải pháp an toàn PCCC như: bổ sung lối thoát nạn thứ 2, đóng kín buồng thang, bổ sung lối ra khẩn cấp theo quy định tại Điều 3.2.12 và 3.2.13 QCVN 06:2010/BXD (như lối ra ban công hoặc logia mà ở đó có trang bị các thiết bị thoát nạn khẩn cấp), các giải pháp ngăn cháy, chống cháy lan, trang bị bổ sung hệ thống PCCC theo TCVN 3890:2009, giải pháp chống tụ khói theo phụ lục D QCVN 06:2010/BXD…

-  Đối với các công trình không duy trì đầy đủ các điều kiện an toàn về PCCC (như cải tạo, thay đổi quy mô, công năng, tính chất sử dụng) so với thời điểm được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy và chữa cháy. Chủ đầu tư phải thực hiện như sau:

+ Lập hồ sơ đảm bảo theo điều 15 nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ và gửi hồ sơ về cơ quan Cảnh sát PC&CC để được thẩm duyệt về phòng cháy.

+ Đảm bảo các yêu cầu về giao thông phục vụ chữa cháy, khoảng cách PCCC, bố trí mặt bằng, lối ra thoát nạn, ngăn cháy lan, trang bị hệ thống PCCC, chống tụ khói theo quy chuẩn và tiêu chuẩn về PCCC hiện hành.

+ Tổ chức thực hiện và duy trì điều kiện an toàn PCCC đối với cơ sở theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ trong suốt quá trình hoạt động.

Bình luận(6)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Refresh
Nhập mã bảo mật (*)    

Tin khác

CẢNH SÁT PHÒNG CHÁY VÀ CHỮA CHÁY THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Địa chỉ: Số 27, 29 Phan Chu Trinh – Hoàn Kiếm – Hà Nội
Điện thoại: 069.219.4800; Fax: 024. 37430364, 024.37430365
Email: ; Website: canhsatpccc.hanoi.gov.vn
Ghi rõ nguồn “canhsatpccc.hanoi.gov.vn” khi phát hành lại thông tin từ website này